இலங்கைக்கு இறக்குமதி செய்யப்படும் உணவுப்பொருட்கள் தொடர்பில் வெளிவந்த அதிர்ச்சி தகவல்!

இலங்கைக்கு இறக்குமதி செய்யப்படும் உணவுப் பொருட்களில் அப்லாடொக்சின் போன்ற புற்றுநோய்கள் உள்ளிட்ட பல தீங்கு விளைவிக்கும் இரசாயனங்கள் உள்ளன என்று இலங்கை தர நிர்ணய நிறுவனத்தின் பணிப்பாளர் ஜெனரல் டொக்டர் சித்திக சேனரத்ன தெரிவித்துள்ளார்.

எனினும், அந்த உணவுகள் என்ன, அவற்றை இறக்குமதி செய்யும் நிறுவனங்கள் எவை என்பதை பகிரங்கமாக சொல்ல முடியாது என்று அவர் தெரிவித்தார். இல்லையெனில் உற்பத்தி நிறுவனங்கள் மற்றும் இறக்குமதி நிறுவனங்கள் முற்றிலும் பாதிப்படைந்துவிடும்.

சித்திகா சேனரத்னாவின் கருத்தின்படி, இது தொடர்பில் நிலையாக செய்யக்கூடிய ஒரே விஷயம், அசுத்தங்களைக் கொண்ட உணவுகளை அடையாளம் காண்பது மற்றும் குறைபாடுகளை சரிசெய்ய அத்தகைய உணவுகள் தொடர்பில் இறக்குமதியாளர்களுக்கு தெரிவிப்பது.

தேங்காய் எண்ணெயை இறக்குமதி செய்யும் பல நிறுவனங்கள் இருந்தாலும், அவற்றில் ஒன்று மட்டுமே இலங்கை தர நிர்ணய சான்றிதழைக் கொண்டுள்ளது, மேலும் அந்த நிறுவனம் இறக்குமதி செய்யும் தேங்காய் எண்ணெய் முற்றிலும் ஆரோக்கியமானது என்று பொறுப்புடன் கூறலாம்.

உடலுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் உணவுகளை அடையாளம் கண்டு அவற்றை மீண்டும் ஏற்றுமதி செய்வது நீண்டகால நடைமுறையாக இருந்தபோதிலும், அப்லாடொக்சின் கொண்ட தேங்காய் எண்ணெய் குறித்து சமூகத்தில் கலந்துரையாடல் சுகாதார அமைச்சின் தலையீட்டால் உருவாக்கப்பட்டது என்று அவர் தெரிவித்தார். இந்த விடயத்தில் மட்டும் சுகாதார அமைச்சகம் ஏன் தலையிட்டது என்பதில் சிக்கல் இருப்பதாக அவர் மேலும் தெரிவித்துள்ளார்.