கொத்தலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 31 ஆவது பட்டமளிப்பு விழா ஜனாதிபதி தலைமையில் !

உலகளாவிய எழுச்சிகள் மற்றும் மாற்றங்களுடன் இலங்கையை விரைவாக மாற்றியமைக்க வேண்டும் என்று ஜனாதிபதி கோத்தபாய ராஜபக்ஷ வலியுறுத்தியுள்ளார்.

நாங்கள் பின்தங்கியிருக்க முடியாது. விரைவாக மாறிவரும் சமூக நிலைமைகளுக்கு மத்தியிலும் கூட மாணவர்களுக்கு ஏற்ற கல்வி வழங்கப்பட வேண்டும். இது பல்கலைக்கழகங்கள் மற்றும் பிற உயர் கல்வி நிறுவனங்களால் கவனிக்கப்பட வேண்டிய மற்றும் அபிவிருத்தி செய்யப்பட வேண்டிய ஒரு பகுதி என்றும் ஜனாதிபதி கூறினார்.

நேற்று (16) பிற்பகல் கொழும்பில் உள்ள பண்டாரநாயக்க சர்வதேச மாநாட்டு மண்டபத்தில் சர் ஜோன் கொத்தலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 2020 பட்டமளிப்பு விழாவில் கலந்து கொண்டு உரையாற்றும்போதே ஜனாதிபதி இதனைக் கூறினார்.

சர் ஜோன் கொத்தலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 31 ஆவது பட்டமளிப்பு விழாவான நேற்றைய தினம் பாதுகாப்பு ஆய்வுகள், மேலாண்மை, வணிக மேலாண்மை, சட்டம், மருத்துவம், பொறியியல், ஊக்குவிப்பு மேலாண்மை, தொழில்துறை அறிவியல் மற்றும் சமூகவியல் ஆகிய துறைகளை உள்ளடக்கிய 1379 மாணவர்களுக்கு பட்டங்கள் வழங்கப்பட்டன.

அவர்களில் ஐந்து முனைவர் மாணவர்கள், 263 முதுகலை மற்றும் முதுகலை டிப்ளோமா பெற்றவர்கள் உள்ளனர். முதல் பட்டதாரிகளின் எண்ணிக்கை 1111 ஆகும்.

மூன்று ஆயுதப்படைகளின் அதிகாரிகளுக்கு பயிற்சி அளிக்க 1981 ஆம் ஆண்டில் சர் ஜோன் கொத்தலாவல பாதுகாப்பு அறிவியல் பீடம் நிறுவப்பட்டது. இது 2009 ஆம் ஆண்டில் முழு பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகமாக மாற்றப்பட்டது, அப்போதைய பாதுகாப்பு செயலாளர் கோத்தபாய ராஜபக்ஷ. 2009 ஆம் ஆண்டில், சிவில் மாணவர்கள் பட்டம் பெற வாய்ப்பு கிடைத்தது. 

தற்போது, மூன்று ஆயுதப்படைகள் மற்றும் உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு நாடுகளின் மாணவர்கள் முனைவர், முதுகலை மற்றும் முதுகலை டிப்ளோமா படிப்புகளைத் தொடர வாய்ப்பு உள்ளது.

சர் ஜோன் கொத்தலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகம் குறுகிய காலத்தில் முழு தகுதி வாய்ந்த பல்கலைக்கழகமாக மாறியதை ஜனாதிபதி இதன்போது பாராட்டினார். 

மருத்துவம், பொறியியல் மற்றும் சட்டம் போன்ற துறைகளில் சிறந்து விளங்குவதற்கான திறனின் காரணமாகவே பல்கலைக்கழகத்தின் விரிவாக்கம் ஏற்பட்டதாக ஜனாதிபதி மேலும் தெரிவித்தார். 

தற்போதைய பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காண்பதில் பொதுத் துறைகள் மற்றும் பிற உயர் கல்வி நிறுவனங்களுடன் இணைந்து பணியாற்ற தனியார் துறைக்கு அதிக வாய்ப்புகள் இருக்க வேண்டும். பட்டதாரிகளுக்கு புதிய தொழில்நுட்பத்தைப் பற்றி கொஞ்சம் அறிவு இருக்க வேண்டும். ஒரு கணினியை இயக்குவதற்கு குறைந்தபட்சம் பொருள் அறிவு இருக்க வேண்டும் என்பது வெற்றிகரமான எதிர்காலத்தை உருவாக்க உதவும் என்றும் ஜனாதிபதி கூறினார். 

அனைத்து பல்கலைக்கழகங்களின் துணைவேந்தர்கள் அனைத்து துறைகளுக்கும் தகவல் தொழில்நுட்பம் மற்றும் கணினி அறிவியலை அறிமுகப்படுத்த வேண்டும் என்று ஜனாதிபதி கேட்டுக் கொண்டார்.

பல்கலைக்கழக கல்விக்கு தேர்வு செய்யப்படும் அனைத்து மாணவர்களும் புத்திசாலிகள். அவர்கள் பல்கலைக்கழகத்திற்குள் நுழையும்போது அவர்கள் விரும்பும் ஒரு பாடத்தைத் தேர்ந்தெடுப்பதில் பற்றாக்குறை இருந்தால், அது கல்வி முறைமையின் குறைபாடு, மாணவர்கள் அல்ல. அனைத்து மாணவர்களுக்கும் பல்கலைக்கழக மட்டத்தை அடைந்தவுடன் அவர்கள் வைத்திருக்கும் திறன்களைப் பெறுவதற்கான வசதிகளும் வாய்ப்புகளும் வழங்கப்பட வேண்டும் என்றும் ஜனாதிபதி வலியுறுத்தினார்.

ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கு அதிக கவனம் செலுத்துவது சர்வதேச அளவில் இலங்கை பல்கலைக்கழகங்களின் தரவரிசையில் சாதகமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும். உயர் சாதனையாளர்களை ஈர்க்கவும் தக்கவைக்கவும் பல்கலைக்கழகங்கள் ஒருவருக்கொருவர் போட்டியிட வேண்டும். இது ஆசிரியர்களிடமோ அல்லது ஊழியர்களிடமோ மட்டுப்படுத்தப்படக்கூடாது, ஆனால் மாணவர்களுக்கும் திறந்திருக்க வேண்டும் என்றும் ஜனாதிபதி கூறினார்.

ஒவ்வொரு பல்கலைக்கழகத்தின் ஆளும் குழு, துணைவேந்தர், ஆசிரிய மற்றும் பணியாளர்கள் தங்கள் கல்வித் திட்டங்களைத் தீர்மானிக்க, திட்டமிட மற்றும் நிர்வகிக்க தேவையான சுதந்திரம் இருக்க வேண்டும். ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷ தங்கள் நிறுவனங்களில் படிக்க பொருத்தமான மாணவர்களை தேர்வு செய்ய சுதந்திரமாக இருக்க வேண்டும் என்றும் கூறினார். 

அனைத்து மக்களும் ஒன்றிணைந்து செயல்பட்டால், உலகம் வேகமாக மாறும், ஆனால் நமது பல்கலைக்கழகங்கள் உலகளவில் போட்டி நிறுவனங்களாக மாறலாம், இதன் மூலம் நாட்டின் பொருளாதாரத்தை வலுப்படுத்தி இளைஞர்களுக்கு எதிர்கால செழிப்பை வழங்கும் என்று ஜனாதிபதி கூறினார்.

பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களான பதிரானா, ஐ.ஜி.பி சி.டி. கொத்தலாவ பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் அதிபர் ஜெனரல் ஜெரார்ட் டி சில்வா, துணைவேந்தர் மேஜர் ஜெனரல் மிலிண்டா பீரிஸ், தூதர்கள், உயர் ஸ்தானிகர்கள் மற்றும் கொத்தலாவ பல்கலைக்கழகத்தின் கல்வி மற்றும் கல்விசாரா ஊழியர்களும் இந் நிகழ்வில் கலந்து கொண்டனர்.