ஈராக் விமான நிலையத்தி ராக்கெட் தாக்குதல்கள்!

ஈராக்கின் அரை தன்னாட்சி குர்திஷ் பிராந்தியத்தின் தலைநகரான எர்பில் சர்வதேச விமான நிலையத்திற்கு வெளியே திங்கள்கிழமை இரவு நடத்தப்பட்ட ராக்கெட் தாக்குதலில் ஒரு சிவிலியன் ஒப்பந்தக்காரர் கொல்லப்பட்டதுடன், பலர் காயமடைந்துள்ளனர் என்று அமெரிக்கா தலைமையிலான கூட்டணியின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஒருவர் தெரிவித்துள்ளார்.

அதன்படி அவர் தனது டுவிட்டரில், தாக்குதலில் ஒரு சிவிலியன் ஒப்பந்தக்காரர் கொல்லப்பட்டார், 5 சிவில் ஒப்பந்தக்காரர்கள் காயமடைந்தனர் மற்றும் ஒரு அமெரிக்க சேவை உறுப்பினர் காயமடைந்தாக பதிவிட்டுள்ளார்.

ஐ.எஸ்.ஐ.எல் (ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ்) உடன் மோதில் ஈடுபடும் ஒரு சர்வதேச கூட்டணியின் ஒரு பகுதியாக வெளிநாட்டு படைகள் அமைந்துள்ள நகரத்தின் விமான நிலையத்தின் திசையில் குறைந்தது மூன்று ராக்கெட்டுகள் வீசப்பட்டதாக ஈராக் மற்றும் மேற்கத்திய பாதுகாப்பு வட்டாரங்கள் ஏ.எஃப்.பி செய்தி நிறுவனத்திடம் கூறியுள்ளன.

திங்கட்கிழமை ராக்கெட் தீ விபத்துக்கான உடனடி உரிமை கோரப்படவில்லை.

அதனால் விமான நிலையம் மூடப்பட்டதாகவும், பாதுகாப்பு பிரச்சினைகளுக்காக விமான போக்குவரத்துகள் நிறுத்தப்பட்டதாகவும் கூறப்படுகிறது.

ருடாவ் குர்திஸ்தான் பிராந்திய அரசாங்கத்தின் உள்துறை அமைச்சகத்தின் அறிக்கையை மேற்கோள்காட்டி, அந்நாட்டு நேரப்படி (18:30 GMT) இரவு 9:30 மணியளவில் “பல ராக்கெட்டுகள் எர்பில் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளைத் தாக்கியதாகவும் அதனால் சிலர் காயமடைந்ததாகவும் உள்ளூர் செய்தி நிறுவனங்கள் தகவல் வெளியிட்டுள்ளன.

இந் நிலையில் இது தொடர்பில் பாதுகாப்புப் படையினர் விசாரணையைத் தொடங்கியுள்ளனர், அந்த அறிக்கையில், மக்கள் வீட்டிலேயே இருக்குமாறு அழைப்பு விடுத்துள்ளனர்.

ஈராக்கில் மேற்கத்திய இராணுவ மற்றும் இராஜதந்திர தளங்கள் 2019 முதல் டஜன் கணக்கான ராக்கெட்டுகள் மற்றும் சாலையோர வெடிகுண்டு தாக்குதல்களால் குறிவைக்கப்பட்டுள்ளன.

அவற்றுள் பெரும்பாலான வன்முறைகள் ஈராக்கின் தலைநகரான பாக்தாத்தில் நடந்துள்ளன.

கட்டைப் ஹெஸ்பொல்லா குழு உட்பட இந்த தாக்குதல்களை திட்டமிட்டதாக ஈரான் ஆதரவுடைய போராளி குழுக்கள் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளன. 

ஒக்டோபரில், இந்த குழுக்கள் காலவரையற்ற உடன்படிக்கைக்கு ஒப்புக் கொண்டன, ஆனால் அதன் பின்னர் பல வெளிப்படையான மீறல்கள் நடந்துள்ளன, அவற்றில் மிகச் சமீபத்தியவை திங்கள் இரவுக்கு முன்னர் டிசம்பர் 20 அன்று அமெரிக்க தூதரகத்தை குறிவைத்து ராக்கெட்டுகளின் கைப்பந்து.