ஐரோப்பிய ஒன்றிய-இலங்கை கூட்டு ஆணையத்தின் 23 ஆவது கூட்டம்

ஐரோப்பிய ஒன்றியம் (EU) மற்றும் இலங்கை ஜனநாயக சோசலிச குடியரசு ஆகியவை கூட்டு ஆணையத்தின் 23 ஆவது கூட்டத்தை 2021 ஜனவரி 25 (நேற்று) அன்று வீடியோ மாநாடு மூலம் நடத்தின. 

ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் இலங்கை ஆகிய இரு நாடுகளிலும் புதிய தலைமையின் கீழ் இடம்பெறும் முதல் கூட்டம் இதுவாகும்.

கூட்டு ஆணையக் கூட்டம், ஒரு நல்ல மற்றும் திறந்த சூழ்நிலையில் நடைபெற்றது, ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் பரந்த அளவிலான பாடங்களைப் பற்றிய கருத்துக்களைப் பரிமாறிக் இதன்போது கொண்டன.

ஆழ்ந்த ஒத்துழைப்பு உறவுகளை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் இலங்கை மக்களுக்கிடையிலான உறவை மேலும் வலுப்படுத்த விருப்பம், வர்த்தக உறவுகளை மேம்படுத்துவதன் முக்கியத்துவத்தையும், கூட்டத்தின் நிகழ்ச்சி நிரலில் இருந்த மனித உரிமைகள் மற்றும் நல்லிணக்க பிரச்சினைகள் குறித்து தொடர்ந்து ஒன்றிணைந்து செயல்படுவதன் முக்கியத்துவத்தையும் ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் ஒப்புக் கொண்டன.

சுகாதாரம், வேளாண்மை மற்றும் சுற்றுலாத் துறைகளை இலக்காகக் கொண்ட கொவிட் 19 தொற்றுநோயைக் கையாள்வதற்கான இலங்கை அரசாங்கங்களின் முயற்சிகளுக்கு ஆதரவளிக்க ஐரோப்பிய ஒன்றியம் 22 மில்லியன் டொலர் மானியம் வழங்கியதற்கு இலங்கை இதன்போது நன்றி தெரிவித்துள்ளது. 

ஐரோப்பிய ஒன்றியமும், இலங்கையும் உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) ஆற்றிய பங்கை எடுத்துரைத்ததுடன் மற்றும் தொற்றுநோய் தொடர்பான சவால்களை எதிர்கொள்வதில் பயனுள்ள பலதரப்பு முறையின் முக்கியத்துவத்தை குறிப்பிட்டன.

நிலையான அபிவிருத்தி மற்றும் நல்லாட்சிக்கான சிறப்பு ஊக்க ஏற்பாட்டின் (ஜி.எஸ்.பி +) கீழ் வழங்கப்பட்ட ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் ஒருதலைப்பட்ச கட்டண விருப்பத்தேர்வுகள் இலங்கையின் பொருளாதாரத்தில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பைச் செய்துள்ளன என்று இலங்கையும் ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் ஒப்புக் கொண்டன. 

இலங்கையிலிருந்து ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திற்கான ஏற்றுமதி 2.3 பில்லியன் டாலர்களை (இலங்கை நாணய சமமான) எட்டியுள்ளது, இதனால் ஐரோப்பிய ஒன்றிய இலங்கையின் இரண்டாவது பெரிய ஏற்றுமதி சந்தையாக மாறியுள்ளது.

வழங்கப்பட்ட கட்டண சலுகைகளை இலங்கை இன்னும் சிறப்பாகப் பயன்படுத்துவதற்கான சாத்தியங்கள் இருப்பதாக கூட்டு ஆணையம் ஒப்புக் கொண்டது. 

இது சம்பந்தமாக, ஏனையவற்றுடன் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் திறந்த மற்றும் நியாயமான வர்த்தகத்திற்கு ஒரு நிலை விளையாட்டுத் துறை தேவை என்பதையும் வலியுறுத்தியதுடன், ஐரோப்பிய வணிகங்களில் எதிர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் கொவிட்டை தொடர்ந்து, ஏப்ரல் 2020 முதல் இலங்கையின் இறக்குமதி கட்டுப்பாடுகள் குறித்து அதன் வலுவான கவலைகளை வெளிப்படுத்தியது. 

இந்த நடவடிக்கைகளை உலக வர்த்தக அமைப்புக்கு அறிவிக்குமாறு ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இலங்கையை வலியுறுத்தியது. ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் வழக்கமான ஐரோப்பிய ஒன்றிய-இலங்கை முதலீட்டாளர் உரையாடலை மேலும் மேம்படுத்த ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டை பாதிக்கும் தடைகளை நிவர்த்தி செய்வதாக உறுதியளித்தன.

மனித மற்றும் தொழிலாளர் உரிமைகள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் நல்லாட்சி தொடர்பான ஜி.எஸ்.பி + திட்டத்தின் கீழ் உள்ள 27 சர்வதேச மாநாடுகளை திறம்பட செயல்படுத்த இலங்கை உறுதிப்படுத்தியது. 

இந்த சூழலில், ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இலங்கை பயங்கரவாதத் தடுப்புச் சட்டத்தில் திருத்தம் செய்து சர்வதேச தரத்திற்கு ஏற்ப கொண்டு வர வேண்டியதன் அவசியத்தை மீண்டும் வலியுறுத்தியது. பி.டி.ஏ-வின் விதிமுறைகளை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான அதன் நோக்கத்தை இலங்கை அரசாங்கம் உறுதிப்படுத்தியது.

ஐ.நா. மனித உரிமைகள் பேரவை தீர்மானம் 30/1 இன் இணை அனுசரணையிலிருந்து இலங்கை விலகியிருப்பதை ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இதன்போது வருத்தம் தெரிவித்தது.

இருப்பினர் இலங்கை தனது அரசியலமைப்பு மற்றும் சட்டங்களின்படி எடுக்கப்பட்ட தேசிய நல்லிணக்கம் மற்றும் நடவடிக்கைகளை எவ்வாறு முன்னெடுக்கும் என்பதை விளக்கியது. கூறப்படும் மனித உரிமை மீறல்கள் குறித்து விசாரிக்க விசாரணை ஆணையத்தை நியமிப்பதாக இலங்கை அறிவித்தது. 

இலங்கையின் பல்வேறு சமூகங்களிடையே நல்லிணக்கம், நீதி, பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் அமைதியான சகவாழ்வை வளர்ப்பதன் முக்கியத்துவத்தை ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மீண்டும் வலியுறுத்தியதுடன், சமீபத்திய ஆண்டுகளில் நிறுவப்பட்ட சுயாதீன நிறுவனங்களின் முக்கிய பங்கை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டியது, குறிப்பாக காணாமல்போனோர் அலுவலகம், இழப்பீடுகளுக்கான அலுவலகம் மற்றும் மனித உரிமைகள் தரகு. எந்தவொரு ஜனநாயகத்துக்கும் அதன் பன்முகத்தன்மையில், ஒரு முழுமையான அதிகாரம் மற்றும் நெகிழ்ச்சியான சிவில் சமூகத்தின் மதிப்பை ஐரோப்பிய ஒன்றியம் வலியுறுத்தியது. இந்த முயற்சிகளில் இலங்கையை ஆதரிக்க ஐரோப்பிய ஒன்றியம் தனது தொடர்ச்சியான தயார்நிலையை வெளிப்படுத்தியது.

மரணதண்டனையைப் பயன்படுத்துவது குறித்து, ஐரோப்பிய ஒன்றியம் இலங்கையின் மரணதண்டனை மீதான தடையை பராமரிப்பதைப் பற்றிய பதிவை வரவேற்று, மரண தண்டனையை சட்டப்பூர்வமாக ரத்து செய்ய ஊக்குவித்தது. அனைத்து சூழ்நிலைகளிலும் மரண தண்டனையைப் பயன்படுத்துவதற்கு ஐரோப்பிய ஒன்றியம் தனது எதிர்ப்பை மீண்டும் வலியுறுத்தியது.

ஒக்டோபர் 28, 2020 அன்று பிரஸ்ஸல்ஸில் நடைபெற்ற அபிவிருத்தி ஒத்துழைப்பு தொடர்பான நான்காவது ஐரோப்பிய ஒன்றிய-இலங்கை செயற்குழுவின் நடவடிக்கைகள் குறித்து கூட்டு ஆணையத்திற்கு தெரிவிக்கப்பட்டது. 

இலங்கையின் கொவிட் -19 பதிலுக்கான ஆதரவைத் தவிர, செயற்குழு மேலும் மூன்று மானியங்களை நேர்மறையாக மதிப்பிட்டது 35.75 மில்லியன் டொலர் மதிப்புள்ள ஐரோப்பிய ஒன்றியம், இது இலங்கையின் நீதித் துறையை ஆதரிக்கும், உணவுப் பாதுகாப்பை மேம்படுத்தவும், காலநிலை மாற்றத்தைத் தணிக்கும் முயற்சிகளை வலுப்படுத்தவும் உதவும். செயல்படுத்த 2021 மற்றும் அதற்கு அப்பால் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. 

ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில் ஒன்றிணைந்து பசுமை மீட்பு, அனைத்தையும் உள்ளடக்கிய மற்றும் அமைதியான சமுதாயத்தை மேம்படுத்துதல் மற்றும் நீர் மேலாண்மை ஆகியவற்றை நோக்கமாகக் கொண்ட சாத்தியமான புதிய நடவடிக்கைகளைத் தயாரிப்பதில் உறுதியாக உள்ளன.

ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் காலநிலை மாற்றம் குறித்த எதிர்கால ஒத்துழைப்புக்கான சாத்தியங்களை ஆராய்ந்தன, குறிப்பாக பாரிஸ் ஒப்பந்தத்தை செயல்படுத்துவது குறித்து. உலகளாவிய கொவிட்-19 நெருக்கடியிலிருந்து மீள்வது பொருளாதாரங்களை நிலையான முறையில் மீண்டும் கட்டியெழுப்புவதற்கான வாய்ப்பாக பயன்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று ஒப்புக்கொள்ளப்பட்டது. சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்ற மரபுகளை அமல்படுத்துவதில் இலங்கையின் உறுதிப்பாட்டை ஐரோப்பிய ஒன்றியம் வரவேற்றது.

குறிப்பாக தேசிய அளவில் நிர்ணயிக்கப்பட்ட பங்களிப்புகளின் திருத்தம், இது பிப்ரவரி 2021 இல் ஐ.நா. காலநிலை மாற்றத்திற்கான கட்டமைப்பின் மாநாட்டிற்கு (யு.என்.எஃப்.சி.சி) சரியான நேரத்தில் சமர்ப்பிக்கப்படும். ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் பாராட்டியது பிளாஸ்டிக் தொடர்பான உலகளாவிய உடன்படிக்கைக்கு இலங்கையின் நேர்மறையான அணுகுமுறை மற்றும் 2030 க்குள் பல்லுயிர் இழப்பை மாற்றுவதற்கான ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷாவின் அர்ப்பணிப்பு [through the Leader’s Pledge for Nature at the UN Summit for Biodiversity]. ஐரோப்பிய ஒன்றியம் அதன் காலநிலை லட்சியத்தை மேம்படுத்துவதற்கான சமீபத்திய நடவடிக்கைகளை வலியுறுத்தியது, இதில் 2050 ஆம் ஆண்டளவில் காலநிலை நடுநிலைமை மற்றும் 1990 உடன் ஒப்பிடும்போது அதன் பசுமை இல்ல வாயு வெளியேற்றத்தை குறைந்தது 55% குறைப்பதற்கான 2030 இலக்குகள் அதிகரித்தன. இலங்கை ஒரு நிலையான உறுதி செய்ய லட்சிய நடவடிக்கை எடுப்பதற்கான தனது உறுதிப்பாட்டை உறுதிப்படுத்தியது , குறைந்த கார்பன் மற்றும் காலநிலை நெகிழ்திறன் வளர்ச்சி. வரவிருக்கும் ஐ.நா. மாநாடுகள் – ஐ.நா. கட்சிகளின் ஐ.நா. மாநாடு (சிஓபி 26) மற்றும் யு.என்.எஃப்.சி.சி-க்கு 15-வது கட்சிகள் (சிஓபி 15) பல்லுயிர் தொடர்பான மாநாட்டிற்கு (சிபிடி) சர்வதேச சமூகத்திற்கு முக்கிய வாய்ப்புகளை வழங்கும் என்று ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் ஒப்புக் கொண்டன. லட்சிய, அர்த்தமுள்ள கடமைகளைச் செய்ய.

ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் ஜூலை 2019 இல் கொழும்பில் நடந்த தற்காலிக பயங்கரவாத எதிர்ப்பு உரையாடலைக் கவனித்து, ஐரோப்பிய ஒன்றிய நிதியுதவித் திட்டத்தின் மூலம் வழங்கப்படும் ஒத்துழைப்பை மறுஆய்வு செய்தது. ஐ.நா. போதைப்பொருள் மற்றும் குற்றம் தொடர்பான அலுவலகம் (UNODC) மற்றும் இன்டர்போல் . பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் சர்வதேச மனித உரிமை தரங்களைப் பயன்படுத்துவதன் முக்கியத்துவத்தை ஐரோப்பிய ஒன்றியம் வலியுறுத்தியது. பயங்கரவாத எதிர்ப்பு உரையாடல் மற்றும் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பைத் தொடர இலங்கை எதிர்நோக்குகிறது.

இயக்கம் மற்றும் இடம்பெயர்வு தொடர்பான சிக்கல்களும் நிகழ்ச்சி நிரலில் உள்ளன. உயர்கல்வி மீதான ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான வழிகள், ஹொரைசன் 2020 குறித்த ஒரு குறிப்பிட்ட குறிப்புடன், ஆராய்ச்சி மற்றும் கண்டுபிடிப்புகளுக்கான ஐரோப்பிய ஒன்றிய கட்டமைப்பின் திட்டமும் உரையாற்றப்பட்டது.

இந்தியப் பெருங்கடல் டுனா கமிஷனின் (ஐ.ஓ.டி.சி) கட்டமைப்பில் ஒத்துழைப்பு மற்றும் ஆரோக்கியமான பெருங்கடல்களைப் பாதுகாத்தல், கடல் வாழ் உயிரினங்களின் பாதுகாப்பு மற்றும் நிலையான பயன்பாடு ஆகியவற்றின் பொதுவான குறிக்கோள்கள் குறித்து விவாதிக்கப்பட்டது.

2021 இல் பிரஸ்ஸல்ஸில் நடந்த அடுத்த கூட்டு ஆணையக் கூட்டத்திற்கு முன்னர் ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இலங்கையும் பின்தொடர்வதற்கான தொடர் நடவடிக்கைகளுக்கு ஒப்புக் கொண்டன.

இந்த கூட்டத்திற்கு ஐரோப்பிய வெளி அதிரடி சேவையில் ஆசியா மற்றும் பசிபிக் துணை நிர்வாக இயக்குநர் செல்வி பவுலா பம்பலோனி மற்றும் இலங்கை வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் கூடுதல் செயலாளர் திரு ஏ.எம்.ஜே சாதிக் ஆகியோர் தலைமை தாங்கினர்.